Có được mở quầy thuốc hay không nếu chỉ có bằng Cao đẳng Dược?

0
423
Sinh viên ngành Dược muốn tìm cho mình một công việc phù hợp thì ngoài việc có kiến thức y Dược vững vàng. Ảnh minh họa internet
Sinh viên ngành Dược muốn tìm cho mình một công việc phù hợp thì ngoài việc có kiến thức y Dược vững vàng. Ảnh minh họa internet

Em muốn học Cao đẳng Dược chính quy để mở quầy thuốc nhưng em không biết bằng Cao đẳng Dược có được mở hay không?

Theo quy định được Cục quản lý Dược ban hành, sinh viên tốt nghiệp Cao đẳng Dược chính quy hoàn toàn có thể mở quầy thuốc nếu đáp ứng được điều kiện là có thời gian thực hành 2 năm tại các cơ sở Dược hợp pháp.

Do đó, nếu bạn Cao đẳng Dược chính quy hay những thí sinh học Văn bằng 2 Cao đẳng Dược, Liên thông Cao đẳng Dược thì bạn hoàn toàn có đủ điều kiện để sở hữu quầy thuốc của riêng mình nếu đáp ứng được quy định mở quầy thuốc hiện hành.

Điều kiện mở nhà thuốc (kinh doanh thuốc)

Theo khoản 1 điều 18 của Luật Dược sửa đổi thì nguời chịu trách nhiệm về chuyên môn của nhà thuốc phải có trình độ từ Dược sĩ Đại học trở lên và phải có kinh nghiệm thực hành ít nhất 2 năm tại các cơ sở chuyên môn về thuốc.

Để mở Quầy thuốc, người chịu trách nhiệm chuyên môn phải có bằng tốt nghiệp hệ trung cấp, cao đẳng, đại học về chuyên ngành dược (điểm a,e, g khoản 1 điều 13) và có kinh nghiệm thực hành tại các cơ sở kinh doanh về thuốc ít nhất trong thời gian 18 tháng.

Như vậy, điều kiện để mở Quầy thuốc đã được nới lỏng; thay vì ít nhất phải có bằng cử nhân dược thì với luật mới bạn chỉ cần tốt nghiệp từ hệ trung cấp Dược là đã có đủ điều kiện để kinh doanh Quầy thuốc.

Điều 18. Điều kiện đối với người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của cơ sở bán lẻ thuốc

  1. Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của nhà thuốc phải có văn bằng quy định tại điểm a khoản 1 Điều 13 của Luật này và có 02 năm thực hành chuyên môn tại cơ sở dược phù hợp. Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của nhà thuốc có thể đồng thời là dược sỹ làm công tác dược lâm sàng tại nhà thuốc.
  2. Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của quầy thuốc phải có văn bằng quy định tại điểm a, e hoặc g khoản 1 Điều 13 của Luật này và có 18 tháng thực hành chuyên môn tại cơ sở dược phù hợp.

Hồ sơ đăng ký xét tuyển hệ Cao đẳng khối ngành Y Dược

  • Phiếu đăng ký xét tuyển (Theo mẫu của Nhà trường).
  • Bản sao công chứng bằng tốt nghiệp THPT, hoặc (TC,CĐ,ĐH nếu có).
  • Bản sao giấy khai sinh, chứng minh nhân dân( photo công chứng)
  • Bản sao công chứng học bạ THPT và (bảng điểm TC, CĐ, ĐH nếu có).
  • 02 ảnh 3×4 (không quá 6 tháng)
  • 02 phong bì dán tem (ghi rõ họ tên địa chỉ, số điện thoại của thí sinh).
  • Thí sinh nào muốn theo học Ngành Dược thì liên hệ theo địa chỉ sau:

    Trường Trung cấp Đam San

    Địa chỉ: 300 Hà Huy Tập – P.Tân An – TP.Buôn Ma Thuột – Đắk Lắk
    Website: http://damsan.edu.vn
    Điện thoại: 02623.560.099 – 02628.551.559
    Facebook: facebook.com/trungcapdamsan/

    Trường Trung cấp Trường Sơn

    Địa chỉ 164 Phan Chu Trinh – TP.Buôn Ma Thuột – Đắk Lắk
    Website: http://truongsondaklak.edu.vn
    Điện thoại: 02628.553.779 – 02628.554.779
    Facebook:facebook.com/bantuyensinhtruongtrungcaptruongson/

    Trường Trung cấp KT – KT Phương Nam

    Địa chỉ: Tổ 8 – Phường Nghĩa Phú – Thị xã Gia Nghĩa – Đắk Nông
    Website: http://phuongnamdno.edu.vn
    Điện thoại: 02616.553.555 – 02616.553.777-
    Facebook: facebook.com/trrungcapktktphuongnam/